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Serikali kudhibiti bei :

ya vilaranga, mayai

*Nn Gloria Tesha

ERIKALI imese-
ma itadhibiti bei

holela ya mazao
ya kuku kwa kuimari-
sha uwekezaji katika
ufugaji wa mifugo hiyo
na kuwakagua kwa
kushtukiza wafugaji na
kwenye mashamba ya
kuku wazazi,

Aidha, Wizara ya
Mifugo na Uvuvi imesema,
mwezi huu na Julai serikali
imedhamiria kusiwe na
uhaba wa vifaranga na hadi
mwakani mwishoni kusiwe
na uhaba wa kuku wazazi
na mazao yake.

Wakati akiwasilisha
bungeni bajeti ya Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kwa
mwaka wa fedha 2021 /2022
Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndalki,
alisema vituo vya kuto-
tolesha vifaranga vime-
ongezeka kutoka 26 mwaka
2019/2020 hadi 28 hivi sasa.

Alisema vituo hivyo
vipo katika mikoa ya Dar
es Salaam (9), Pwani (11),
Iringa (2), Arusha (1),
Kilimanjaro (2), Mbeya (1),
Mwanza (1).

Aliwaeleza wabunge
kuwa kati ya mwaka
2019/2020, mashamba va
kuku wazazi yaliongezeka
kutoka 20 hadi 22 na yana

uwezo wa kutunza kuku
wazazi 1, 300,000. Masham-
ba hayo yanazalisha kuku
wa nyama, kuku wa mayai
na chotara.

Ndaki alisema kuku wa
asili wameongezeka kutoka
milioni 38.77 hadi milioni
40.36 na kuku wa kisasa
wameongezcka kutoka
milioni 44.51 hadi milioni
47.34.

Mkurugenzi wa Hu-
duma za Mifugo katika
Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi, Profesa Hezron Nonga,
alisema ufugaji kuku ni
muhimu katika ukuaji wa
pato la taifa kwa kuwa kati
ya asilimia 7.4 inayochan-
giwa na sekta va mifugo,
asilimia 1.8 inatoka kwenye
ufugaji wa kuku.

Alilieleza HabariLEO
kuwa, wizara imebaini
changamoto kadhaa zinazo-
fifisha ukuaji huo zikiwemo
hujuma zinayofanywa na
baadhi ya wafugaji wa
kuku wanaotengeneza
uhaba wa mazao ya kuku.

Pia alisema wizara
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inazifahamu changamoto
zinazowakabili wa-

fugaji ukiwemo ufuatiliaji
wa chanjo kwa uhakika,
vyakula vyenye ubora na
wengine wakikimbilia
kuuza kuku wakiwa bado
wadogo.

“Sekta hii ni muhimu
sana kwani katika kaya
milioni 10 zinazofuga wan-
yama mbalimbali nchini,
zaidi ya kaya milioni tano
wanafuga kuku (wa kie-
nyeji na wa kisasa), lakini
walugaji wengi wa kuku
hawana vyama jambo lin-
alodumaza sekta ya ufugaji
wa kuku,” alisema Profesa
Nonga.

Aliwahimiza wananchi
kufuga kuku na kwamba
kwa sasa kuku wa nyama
ni wengi zaidi na hukuzwa
kwa wiki sita hadi saba na
kuchinjwa.

“Huyu wa mayai ana-
taga kwa miaka miwili. Ki-
wango ni kidogo, tamanio
ni tuwe na kuku wa mayai
zaidi ya milioni 20 kutoka
vifaranga vya mayai mil-

ioni 7.384," alisema Profesa

Nonga.

Alisema serikali inata-
mani nchi iwe na vifaranga
vya kuku wa mayai zaidi
ya milioni 20 hivyo Watan-
zania wachangamkie fursa
hiyo.

Ndaki alisema bun-
geni kuwa, katika mwaka
2020/2021, vifaranga
88,348,000 vimezalishwa na
kusambazwa nchini.

Alisema kati ya hivyo,
vifaranga 52,000,000 ni wa
nyama, vifaranga 28,964,000
ni vya kuku chotara am-
na Kroiler 13,364,000 na
vifaranga 7,384,000 ni wa
kuku wa mayai.

“Katika mwaka

wazalishaji wa vifaranga
vya kuku ili kuhakikisha
wafugaji wanapata
vifaranga bora katika
ukuaji na ustahilivu wa
magonjwa ili kujikomboa
kiuchumi,”alisema Ndaki.
Profesa Nonga alisema

uhaba uliosababishwa na
janga la corona sasa unak-
wisha na alizitaka kampuni
zilizosajiliwa ziombe kibali
cha kufungua mashamba
ya kuku wazazi.

Alisema kuna chan-
gamoto ya uzalishaji wa
bidhaa za kuku hivyo
wafugaji waanzishe vyama
ili kuzitatua changamoto
kwa

Profesa Nonga alisema
sasa kuna utoaji wa vibali
vya kuingiza nchini kuku
wa nyama tofauti na
zamani viliporuhusiwa vya
vifaranga vya kuku wazazi
pekee.

Alisema wizara ina-
fahamu mashamba 28 ya
kuku wazazi hayatoshelezi

hivyo kampuni zilizo-
sajiliwa ziombe vibali vya
kuyaanzisha.

Mikoa inayoongoza kwa
wingi wa kuku wa kienyeji
na asilimia zake kwenye
mabano ni Tabora (6.5),
Mwanza (5.2), Shinyanga
(5.2), Morogoro (5.1), Geita
(5.1) na Dar es Salaam (4.5).
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